อาจารย์ประจำภาควิชาวิศวกรรมการบิน เพื่อเตรียมความพร้อมหลักสูตร “Aviation Data Analysis and Aerospace Engineering” ที่กำลังจะเปิดรับในปีการศึกษา 2565 นี้
![](https://iaai.kmitl.ac.th/wp-content/uploads/2021/10/245836960_1685739278282200_8497656756419103806_n-800x533.jpg)
ดร.พิรดา เป็น 1 ใน 23 คนที่ได้รับการคัดเลือกรอบสุดท้ายจากโครการ AXE Apollo Space Academy และผ่านการฝึก G-Centrifuge และ Astronaut Assault Course ที่สถานีฝึกนักบินอวกาศ (Space Camp) ที่เมือง Orlando ประเทศสหรัฐอเมริกา เพื่อการท่องอวกาศบนยาน LYNX MARK II
ดร.พิรดาได้รับทุน THEOS Operational Training Progrogram(TOTP) เพื่อศึกษาต่อระดับปริญญาโท ด้านดาวเทียมที่สถาบัน ISAE ประเทศฝรั่งเศส มีประสบการณ์การทำงานด้านวิศวกรดาวเทียมที่สำนักงานพัฒนาเทคโนโลยีอวกาศและภูมิสารสนเทศ (GISTDA) ทำหน้าที่ติดต่อสื่อสารกับดาวเทียมไทยโซต หรือดาวเทียม THEOS ซึ่งเป็นดาวเทียมสำรวจทรัพยากรธรรมชาติของประเทศไทย โดยดูทั้งภาคพื้นดินและบนดาวเทียม สำหรับใช้เป็นข้อมูลสำคัญในการวางแผนบริหารประเทศในอนาคตสำหรับน้องๆ ที่สนใจด้าน #อวกาศ และอยากเรียนกับผู้เชี่ยวชาญอย่างแท้จริง สามารถติดตามข่าวสารการรับสมัครหลักสูตร #Aerospace #Engineering ที่จะเปิดที่ #วิทยาลัยอุตสาหกรรมการบินนานาชาติ ในปีการศึกษา 2565 ได้ที่ https://www.facebook.com/IAAIKMITL หรือสอบถามข้อมูลเพิมเติมได้ที่ Line: @IAAI ค่ะ